Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 11
  1. #1
    handsomeghost
    Khách vãng lai

    Lệ phí nhà nước, biên lai thu phí kê vào bảng kê nào?

    Em kê thuế GTGT các bảng: 02,03,05 rồi nhưng trong bảng 05 em chi dám đưa các HD thông thường còn các biên lai thu phí của nhà nước thì không biệt kê vào đâu, hay không cần kê, vì biên lai nhà nước thì đâu có thuế má gì đâu?

  2. #2
    xuanlt
    Khách vãng lai
    Theo mình được biết thì CQT đã có mẫu riêng dành cho việc kê khai thuế phí, lệ phí!!!!

  3. #3
    PHIHUNGVN
    Khách vãng lai
    Gửi anh PHIHUNGVN:
    Nếu biết rõ là biểu nào thì bạn ý đâu cần phải thắc mắc? Kể cả biết nó là chi phí thì cũng chẳng suy ra được mẫu biểu đâu anh ạ.

    Gửi bạn handsomeghost:
    Bạn kê khai vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" (mẫu số 05/GTGT).

  4. #4
    Nguyen Tu Anh
    Khách vãng lai
    To Tú Anh: các loại tem, vé .. thẻ in sẵn mệnh giá và phiếu thu tiền hàng không: các loại này là các hóa đơn đặc thù tự in, trên các loại hóa đơn đặc thù này thường kèm theo dòng chữ được phát hành theo công văn số /TCT/.. hoặc BTC ngày ..tháng ...năm thì mới hợp lệ. Nếu không có dòng này thì cũng không hợp lệ.

    Biên lai thu tiền thu phí và lệ phí cũng do BTC phát hành nhưng nó không phải là hóa đơn đặc thù như vé, tem, thẻ hay phiếu thu của DV hàng không(Những hóa đơn đặc thù này thường có MST của đơn vị phát hành) em ạ

  5. #5
    laohac
    Khách vãng lai
    * Theo Quyết định số 30/2001/QĐ-BTC về việc ban hành Chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế:

    Điều 1: Ấn chỉ thuế là loại ấn phẩm được in theo chỉ định tại các Luật thuế, Pháp lệnh thuế và các văn bản pháp quy dùng để quản lý thu thuế, thu phí, lệ phí cho Ngân sách Nhà nước.

    Điều 2: Theo chức năng quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế được chia ra từng loại như sau:
    - Các loại chứng từ thu như: Biên lai thu thuế; thu phí, lệ phí, biên lai thu tiền; biên lai thu phạt; giấy nộp tiền bằng tiền mặt; giấy nộp tiền bằng chuyển khoản, Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý...
    - Các loại hoá đơn, tem, vé các loại...
    - Các loại sổ sách, báo cáo và mẫu biểu thống kê kế toán thuế, tờ khai thuế (có phụ lục đính kèm).

    Điều 27: Tổ chức, cá nhân được giao quản lý, sử dụng biên lai thuế, phí, lệ phí, tiền phạt làm mất sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 3.000.000 đồng; nếu có tình tiết tăng nặng thì phạt tiền đến 5.000.000 đồng theo quy định tại Nghị định số 49/1999/NĐ-CP ngày 08/7/1999 của Chính phủ về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán. Các mức phạt được quy định như sau:
    - Mỗi liên 2 (Liên giao cho người nộp tiền) của Biên lai thu tiền (CTT11), Biên lai thuế GTGT và thuế TNDN trên khâu lưu thông (CTT51) chưa sử dụng bị mất bị phạt tiền 1.000.000 đồng.
    - Mỗi liên 2 (Liên giao cho người nộp tiền) của các loại Biên lai thuế khác, Biên lai thu phí, lệ phí chưa sử dụng bị mất chưa sử dụng bị mất bị phạt tiền 500.000 đồng.
    - Mỗi liên khác của Biên lai thuế, Biên lai thu phí, lệ phí (Liên báo soát, liên lưu tại quyển) và các loại chứng từ khác (Giấy nộp tiền vào ngân sách; Giấy chứng nhận thu hồi biên lai, hoá đơn; Biên bản kiểm tra; Biên bản tạm giữ hàng hoá, tang vật; Phiếu mua hoá đơn, sổ theo dõi ấn chỉ thuế; Tem, vé ...) bị mất, phạt tiền 200.000 đồng.
    - Nếu số biên lai ấn chỉ thuế bị mất với số lượng lớn, có tình tiết tăng nặng thì phạt tiền đến 5.000.000đ.

    * Và theo quy định tại Thông tư 120/2002/TT-BTC về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn:

    Các loại hóa đơn quy định tại Thông tư này gồm:
    ...
    - Các loại hóa đơn khác, tem, vé, thẻ in sẵn mệnh giá và các loại: Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý, Phiếu thu tiền dịch vụ hàng không, vận đơn vận chuyển hàng hóa,...

    Tuy không mang tên là "hóa đơn" nhưng Biên lai thu thuế; thu phí, lệ phí là một loại ấn chỉ thuế và được in, phát hành, sử dụng, quản lý như đối với hóa đơn. Do đó, loại chứng từ này vẫn phải được kê khai.

  6. #6
    handsomeghost
    Khách vãng lai
    Chị cũng làm như Tú Anh

  7. #7
    Nguyen Tu Anh
    Khách vãng lai
    Cám ơn mọi người, em đã kê khai bảng 05 và không ghi các biên lai thuế đó, nhưng chưa thấy thuế nói gì cả, khi nào họ có phản hồi em sẽ post lên cho mọi người tham khảo vì vấn đề này thực sự vẫn chưa có câu trả lời cuối cùng.

  8. #8
    xuantham
    Khách vãng lai
    Chết rồi, từ trước tới giờ em vẫn kê vào bảng kê 05. Không biết có sao không nữa. Trên biên lai thu phí và lệ phí nếu rủi không có mã số thuế của đơn vị, cũng như không ghi địa chỉ mà chỉ ghi tên đơn vị thôi thì thế nào nhỉ ?
    Em mong các pác cho ý kiến để lần sau làm tốt hơn.

  9. #9
    LUONG TUAN ANH
    Khách vãng lai
    ah, xin chào, cho mình hỏi ' ké' chút nha. Vậy, thuế môn bài, thuế TNDN, mình viết trên giấy nộp tiền, có cần kê vào mãu 05 ko?
    Xin cam ơn nhiều...

  10. #10
    LUONG TUAN ANH
    Khách vãng lai
    Cám ơn Luong Tuan Anh nhiều nha, bi giờ mình hiểu rùi. Nhưng ,trong mẫu BC26/hd mình sẽ được khai báo về tình hình sử dụng HĐ, Ấn chỉ , đc chứ bạn?
    thanks...
    ' Cô bé mới vào nghề'


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 11:42 AM
  2. Biên lai, phí tạm thu, bill
    By bachhop2403 in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 07:08 AM
  3. Biên lai thu lệ phí xuất nhập cảnh
    By nostarwhere24 in forum Kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 08:16 AM
  4. Biên lai thu phí trước bạ ô tô
    By Vàng phai in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 12:40 AM
  5. Mất biên lai thu lệ phí hải quan, có hạch toán vào sổ sách ko, có bị phạt ko?
    By hongnhung1511 in forum Kế toán tiền mặt, tiền gửi ngân hàng
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-27-2010, 09:50 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn