Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 11
  1. #1
    Sinhngay17/2
    Khách vãng lai

    Có văn bản nào quy định giá trị trên hoá đơn là bao nhiêu phải có hợp đồng kinh tế?

    Cả nhà cho mình hỏi:
    Văn bản nào quy định giá trị trên hoá đơn là bao nhiêu phải có hợp đồng kinh tế?
    Xin Cảm ơn!
    [IMG]http://www.**************/forum/../forum/images/smilies/friend.gif[/IMG]

  2. #2
    tuankq
    Khách vãng lai
    Không có văn bản nào quy định chuyện hóa đơn bao nhiêu thì phải làm hợp đồng cả. Nhưng thường thì hóa đơn trên 10 triệu là thuế bắt đầu hỏi đến hợp đồng kinh tế đâu. Khổ thế đấy.

  3. #3
    nhaingo
    Khách vãng lai
    Trước hết không có văn bản quy định bao nhiêu thì lập hợp đồng bởi bạn phải hiểu hợp đồng là sự thỏa thuận giữa hai bên về việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ như vậy nếu chỉ có hóa đơn không thì cũng có thể hiểu hóa đơn là một dạng hợp đồng được thực hiện và hoàn tất trong cùng thời gian và hoàn toàn hợp pháp rồi.

  4. #4
    phongmlg
    Khách vãng lai
    "Gã sẹo" nói đúng đấy các ĐC ạh, theo tui thi các ĐC đừng có "máy móc" quá hãy đọc, để biết, để hiểu bản chất của HĐ là gì, tại sao nó sinh ra và đóng vai trò gì trong các giao dich TM... chứ đừng có lúc nào cũng đem Luật này quyết định kia để gây gổ với nhau làm gì chứ...."vô nghĩa"

  5. #5
    thd6758
    Khách vãng lai
    Có lẽ mọi người đã hiểu chưa hết ý của mình rùi, các bạn xem dưới này nhé:

    Tại Điều 24 Mục I Chương II Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 của Quốc hội quy định về hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá:
    “1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
    2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.”
    Tại Điều 74 Mục I Chương III Luật Thương mại nêu trên quy định về hình thức hợp đồng mua bán dịch vụ:
    “1. Hợp đồng dịch vụ được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.


    Nếu như thế thì chúng ta có quyền lập hợp đồng bằng giấy, hay bằng miệng vô tư. Nếu như bằng miệng thì có ai xác nhận không???=>Không có quy định nào bắt buộc phải lập hợp đồng cả.
    Ý mình nói tham khảo Luật Thương Mại là như thế đó.

  6. #6
    Thailove
    Khách vãng lai
    Sau khi đọc bài của các bác tranh luận tôi thấy dạo này có những Mem tranh luận không có tính xây dựng mà thường dùng những từ ngữ khiếm nhã, kính bác lẫn nhau. Đề nghị Mem bikini rút kinh nghiệm nhé.
    Về mặt chuyên môn tôi thấy bác Cọp nói đúng đấy. Hợp đồng kinh tế có thể bằng VB hoặc các hình thức khác để ràng buộc trách nhiệm giữa bên mua và bán nên không có quy định giá trị bao nhiêu thì phải lập đồng cả. Vì có những hợp đồng mua bán cả một Cty nhưng giá trị hợp đồng chỉ 1USD thôi, trong trường hợp này thì có nên lập hợp đồng bằng VB không? chắc không ai dám mạo hiểm nhỉ?

  7. #7
    tiger2774
    Khách vãng lai
    Mình xin cảm ơn cả nhà đã cho biết thêm nhiều điều. Tiện đây cho mình hỏi : Có văn bản nào quy định Hoá đơn bắt buộc phải kèm phiếu thu K? Giá tri hoá đơn là bao nhiêu ?
    Xin cảm ơn nhiều !

  8. #8
    chuyengiaketoan
    Khách vãng lai
    Hà hà hà. Các pác này ganh đua nhau quá nhỉ? Viêc này có j đâu? Theo tôi tất cả những hàng hoá nào mà doanh nghiệp thấy quan trọng, cần thiết, giá trị lớn thì cần phải có hợp đồng. Nhiều bút toán cũng phải căn cứ vào hợp đồng để hạch toán. Nên những lô hàng có giá trị lớn, hay các bút toán "nhạy cảm" thì cơ quan thuế đòi hỏi hợp đồng là đúng thôi. Vậy tuỳ từng trường hợp cụ thể mà các pác lựa chọn hình thức cho phù hợp nhé. Những hàng hoá thông thường giá trị nhỏ đâu cần hợp đồng làm chi cho phức tạp cũng như viêc này đâu đáng mang ra diễn đàn trách nhau.
    Chúc các pác sứm dùng hết nước đá của "Gã sẹo"

  9. #9
    taoxanh
    Khách vãng lai
    Cty của taoxanh đa số cung cấp hàng cho Các DNNN, thì bình thường mua hàng trên 5 triệu là phải làm HĐ kinh tế.Không biết các cty khác thế nào?

  10. #10
    xuantham
    Khách vãng lai
    Mua tài sản CĐ đã có Hợp đồng kinh tế, trong HĐ có các điều khoản bảo hành. sau khi chuyển TS cho cty thì bên mua có ghi biên bản thanh lý hợp đồng. Nhưng em bảo "thanh lý hợp đồng" tức là hợp đồng kô còn hiệu lực đúng kô cácc bác, họ bảo là phần giá cả thôi nhưng em vẫn sợ sau này họ quay ngược lại kô chiịu bảo hành thì rắc rối lắm. Mong các bác tư vấn júp


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 3 users browsing this thread. (0 members and 3 guests)

     

Similar Threads

  1. Giá trị một lô hàng bao nhiêu thì phải có HĐKT
    By salemok in forum Quản trị & Kinh doanh
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-30-2010, 05:08 PM
  2. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 10:49 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 08:50 AM
  4. Tài sản có giá trị bao nhiêu được quy định là TSCĐ
    By lovelysmile in forum CĐKT hành chính sự nghiệp
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 10:42 PM
  5. Giá trị mua hàng bao nhiêu thì phải làm hợp đồng
    By son010 in forum Kế toán hoạt động xây lắp
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 09:20 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn