Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 23
  1. #1
    violet80
    Khách vãng lai

    Sửa hóa đơn viết sai

    Mình viết nhầm số tiền ở dòng thuế VAT, lẽ ra là số 8 mình lại viết nhầm là 3. Sau đó mình sửa lại số 3 thành số 8. Ở liên 1 chữ số đó có đậm hơn các chữ khác, còn các liên khác thì ko có vấn đề gì. Liệu có phải hủy hóa đơn đó ko các bạn nhỉ.

  2. #2
    tiger2774
    Khách vãng lai
    Mất công chút đê tránh mấy bác thuế bác hành cho còn khổ hơn nhiều. ok?

  3. #3
    longcv
    Khách vãng lai
    theo như ở công ty mình thì khi hóa đơn viết sai mà chưa xé ra khỏi quyển thì mình vẫn làm biên bản hủy hóa đơn nhưng là nội bộ, chỉ có chữ ký của giám đốc bên mình thôi vì mình đã lấy chữ ký của người mua hàng đâu mà bắt họ phải ký vào biên bản hủy hóa đơn, thế theo các bạn như thế có đúng không ạ?

  4. #4
    ATM919
    Khách vãng lai
    Bi giờ theo TT60&61/2007/TT-BTC thì ngoài biên bản hủy Hóa đơn thì không còn chấp nhận BB điều chỉnh hay sửa đóng dấu lên hóa đơn nữa. nên có sai sót trên hóa đơn tốt nhất là hủy thui. Còn nếu chưa xé thì gạch hủy khỏi BB gì hết.

  5. #5
    tiger2774
    Khách vãng lai
    Cho mình có ý kiến! Nếu HĐ có sữa (Dù ở nội dung chỉ tiêu in sẳn nào) khi xé ra khỏi quyễn thì bắt buột phải huỷ!! Đây là kinh nghiệm xương máu của mình đấy. Trong tháng 07/07 mình xuất hoá đơn bán hàng có sữa 03 HĐ do bị nhầm: 01 HĐ sữa tháng, 01 HĐ sữa ngày, 01 HĐ sữa thành tiền. Cơ quan thuế sau khi kiểm tra hóa đơn đã ra quết định phạt về hành vi "tẩy xoá, sữa chữa HĐ đã sử dụng" 3 số x 2 000 000= 6 000 000 đ (vậy mới đau chứ)! Mình có 1 số thắc mắc nho nhỏ mong các bạn giải toả. Thế nào là sữa chữa HĐ đã sử dụng và mức phạt như thế có phù hợp hay không (DN mình đã nộp phạt xong)

  6. #6
    zoro
    Khách vãng lai
    không cần phải làm biên bản hủy đâu bạn, chỉ cần gạch chéo 3 liên là được và k dược xe ra đâu bạn nhé. (nếu muốn chắc chắn thì bạn gạch chéo 3 liên rồi ghi chữ "hủy" và ghi lí do hủy).

  7. #7
    netnam05
    Khách vãng lai
    Theo mình hóa đơn sai chưa xé ra khỏi quyển thì gạch chéo trên 3 liên đó nhưng phải trên giấy than và ghi hủy. Thuế họ vẫn chấp nhận mà.

  8. #8
    ATM919
    Khách vãng lai
    Tất nhiên có rất nhiều qui định mà THuế có thể chiếu theo. Tuy nhiên cái chính là mình vận dụng điều nào có lợi nhất. Mù mờ sẽ bị họ đưa vào điều khoản nặng nhất. [IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/bigok.gif[/IMG]
    ---------
    www.ketoanthue.vn

  9. #9
    netnam05
    Khách vãng lai
    to:Tiger2774
    Trong QĐ: Phạt theo Điểm 6, Điều 14, Chương III NĐ 89/2002/NĐ-CP về hành vi:tẩy xoá, sửa chữa nội dung các chỉ tiêu của hoá đơn đã sử dụng.
    DN Mình "được" kiểm tra theo QĐ của cơ quan thuế nên không có bb vi phạm hành chính đâu, CQ thuế căn cứ trên BB kết luận ktra mà ra qđ xử phạt.
    Ở đây mình muốn các bạn thảo luận về hành vi sữa chữa HĐ đã sử dụng có khác với sữa chữa HĐ lúc sử dụng (lúc lập HĐ 03 liên sữa chữa giống nhau) hay không. Mình vd: Mình có trong tay 01 HĐ (liên 2) đã có nội dung giao dịch (hoá đơn thật) sau đó mình tẩy xoá, sữa chữa nội dung làm chứng từ đầu vào. Nếu phát hiện cơ quan thuế sẽ phạt mình theo hành vi nào?(Ý mình là cái ông 89 qui định còn chung chung quá) còn theo các bạn thì sao?

  10. #10
    netnam05
    Khách vãng lai
    taoxanh ơi. Trường hợp của mình không nhận mà cũng chẳng mua hđ không đúng qui định của ai cả mà là mình xuất hđ bán hàng cho khách hàng mà!


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 07:26 PM
  2. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 07:13 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:15 AM
  4. Báo cáo tài chính 2008 sai(ghi sổ giá vốn và chi phí đều sai)
    By CAT BIEN in forum Sổ sách, báo cáo kế toán
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 08:37 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn