Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 10 của 10
  1. #1
    Eachanoi
    Khách vãng lai

    Báo cáo sử dụng hoá đơn có phải là hồ sơ khai thuế không?

    Đơn vị tôi chưa nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tháng 3-2009. Chi cục thuế đang bắt nộp lại và chịu phạt. Vậy cho tôi xin hỏi sẽ bị xử phạt theo điều khoản nào và mức phạt ra sao? Xin cảm ơn!

  2. #2
    thuyaline
    Khách vãng lai
    Đúng là đơn vị bạn đã chậm nộp báo cáo và phải nộp phạt rồi.Mức phạt bao nhiêu thì mình khg rõ lắm.Nhưng ở chi cục thuế thường hay niêm yết từng khung tiền nộp phạt cho từng mức vi phạm đó.bạn cứ lên chi cuc thuế nơi đơn vị bạn trực thuộc họ sẽ hướng dẫn mà.

  3. #3
    hoalan_chi
    Khách vãng lai
    Cảm ơn Hoalan Chi! Bạn rất tinh khi tôi rất muốn biết CQ thuế có ghép báo cáo sd hoá đơn vào Hồ sơ khai thuế không đó mà? Nếu họ ghép vào thì vô lý quá! Tại sao báo cáo SD hoá đơn lại là hồ sơkhai thuế được nhỉ?

  4. #4
    Eachanoi
    Khách vãng lai
    Nói như bạn ketoan4mat thi tờ bảng kê hàng hoá bán ra để làm gì? Tất cả Doanh thu và VAT ở đó rồi, cái báo cáo sử dụng hoá đơn là thừa!

  5. #5
    hoalan_chi
    Khách vãng lai
    Báo cáo sử dụng hoá đơn cũng là một phần trong hồ sơ khai thuế. Tờ khai thì bạn có thể nộp muộn 1 ngày, còn BCSDHĐ thì muộn nhất là ngày 20 phải nộp. Nếu nộp muộn thì hình phạt bạn tham khảo thông tư 61. Đơn vị mình 21/5 mới nộp hồ sơ khai thuế tháng 04 (gồm BCSDHĐ và tờ khai) thì bị phạ 300K do nộp muộn BCSDHD, còn tờ khai thì ko bị phạt.

  6. #6
    thanhvunt
    Khách vãng lai
    Báo cáo thuế là báo cáo thuế, báo cáo hóa đơn là báo cáo hóa đơn. Không liên quan với nhau. Báo cáo thuế được chuyển về cho đội kiểm tra thuế, báo cáo hóa đơn được chuyển về cho đội quản lý ấn chỉ.

    Tóm lại là không có liên quan giữa 2 báo cáo này nên không thể nói cái báo cáo này là 1 phần của báo cáo kia. Khi nộp thường được nộp chung chứ không bắt buộc phải nộp chung và khi nộp được tách riêng chứ không bấm chung với nhau.

    Ví dụ, hôm nay bạn phát hiện hóa đơn xuất tháng trước bị sai, bạn xuất lại hóa đơn thay thế và hủy hóa đơn hỏng, chỉ việc báo hủy thêm tờ hóa đơn hỏng và điều chỉnh thuế vào kỳ này chứ không bắt buộc nộp lại tờ khai bán ra của tháng trước.

  7. #7
    taoxanh
    Khách vãng lai
    Giúp mình với tháng 6 mình làm sai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn. Nhẽ ra đến cuối tháng 6 mình còn 42 tờ thì mình ghi thành 41 tờ tháng 7 này mình làm mình mới phát hiện ra sai. Mình phải làm thế nào đây có bị phạt nhiều tiền không các bạn? ai biết giúp mình với Mình ở chi cuc thuế Đống Đa

  8. #8
    NPT
    Khách vãng lai
    Điều 15 Nghị định 89/2002/NĐ-CP quy định phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm về quản lý hóa đơn.
    Khoản 1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với các tổ chức, cá nhân thực hiện báo cáo sử dụng, thanh toán, quyết toán sử dụng hóa đơn chậm; ...
    Khoản 2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với các tổ chức, cá nhân không báo cáo sử dụng, thanh toán, quyết toán sử dụng hóa đơn.
    Còn quy định về báo cáo sử dụbd hóa đơn. Xem điểm a, 2.2, 2, mục VII, phần B Thông tư 120/2002/TT-BTC quy định: Tổ chức, cá nhân sử dụng hóa đơn hàng tháng thực hiện báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mẫu BC-26/HĐ chậm nhất vào ngày 10 của đầu tháng sau....
    Hồ sơ khai thuế tháng được quy định trong Luật quản lý thuế, NĐ 85, TT60 không nêu có Báo cáo sử dụng hóa đơn. Nhưng về nguyên tắc gồm tờ khai thuế và hồ sơ tài liệu liên quan (nên có thể hiểu rộng là cả báo cáo sử dụng hóa đơn).
    Theo tôi khi không nộp hoặc chậm nộp báo cáo sử dụng hóa đơn thì cơ quan thuế xử phạt theo quy định của Nghị định 89/2002/NĐ-CP chứ không phải xử phạt theo quy định của Luật quản lý thuế.

  9. #9
    lighter2610
    Khách vãng lai
    cong ty em nop muon to khai su dung hó don tháng 2 nam 2010 la 20ngay bac nào cho em hoi se bị su phat bao nhieu??? Thanks

  10. #10
    thuygetle
    Khách vãng lai
    Cho mình hỏi về việc phạt chậm nộp ấn chỉ thuế ( chứng từ khấu trừ thuế thu nhập)
    Theo Quyết định 102/2008/QĐ-BTC ngày 12/11/2008 và CVăn số 626/TCT-TVQT ngày 26/2/2009 về việc sử dụng chứng từ thu thuế TNCN thì thì mẫu CT54 không còn giá trị sử dụng cho phần thu nhập CN phát sinh trong năm 2009. Đến 1/1/2010 phải thu hồi toàn bộ.
    Công ty mình gặp trường hợp như sau: Năm 2007 mình có được cấp 01 quyển chứng từ khấu trừ thuế thu nhập. Đây là ấn chỉ phải báo cáo sử dụng theo quí. Nhưng đến quí I và quí II năm 2009 mình quên không nộp báo cáo sử dụng. Đến ngày 17/8/2009 mới phát hiện ra và đã nộp bổ sung. Nay phòng ấn chỉ cục thuế HN tổ chức thu hồi mẫu CT54 theo quyết định 102/2008/QĐ-BTC và yêu cầu phạt bên mình thành tội không nộp báo cáo sử dụng ấn chỉ quí I và quí II. Mức phạt dự kiến theo mình hỏi là 2tr đồng.
    Đã thu hồi xong mẫu CT54 và ra biên bản làm việc ( bên mình chưa ký). Yêu cầu về trình giám đốc ký để ra quyết định phạt, rồi mới được cấp mẫu mới CT56 để sử dụng.
    Vậy cơ quan thuế xét trên khía cạnh nào để phạt theo mức cảnh cáo, họặc tối đa. Theo Luật thì lỗi trên sẽ bị phạt với mức tiền bao nhiêu các bạn cho mình biết với để còn lên đối chất với phòng ấn chỉ. (gấp gấp)
    Cám ơn nhiều.


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 08:27 AM
  2. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:31 AM
  3. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 04:56 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 04:25 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 02:53 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn