Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 4 của 4
  1. #1
    nhorung
    Khách vãng lai

    Công thức tính lương hưu?

    Mọi người ơi! Khi người lao động có đủ số năm làm việc và đủ tuổi nghỉ hưu thì cơ quan Bảo Hiểm sẽ tính lương cho người lao động theo cách nào nhỉ? có phải là cộng bình quân của tất cả các năm hay chỉ căn cứ vào 15 năm cuối vậy? Anh chị nào có văn bản nói về cách tính lương hưu ko? cho em đường link với

  2. #2
    nhorung
    Khách vãng lai
    Sao chẳng có ai trả lời giúp em vậy

  3. #3
    cycy
    Khách vãng lai
    Em cũng nghe nói là chỉ tình trung bình 15 năm cuối ko biết có phải ko?Anh chị nào biết trả lời giúp em luôn.

  4. #4
    cycy
    Khách vãng lai
    Em tìm thấy cái này chị đọc thử xem nhé:

    Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    VD: Ông G nghỉ việc hưởng lương hưu khi đủ 60 tuổi, có 20 năm 7 tháng đóng BHXH, tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng tính như sau: Số năm đóng BHXH của ông G là 20 năm 7 tháng, 7 tháng lẻ được tính là 1 năm, nên số năm đóng BHXH để tính hưởng lương hưu của ông G là 21 năm.

    15 năm đầu tính bằng 45%, từ năm thứ 16 đến năm thứ 21 là 6 năm, tính thêm 6 x 2% = 12%; tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của ông G là 45%+ 12% = 57%.

    Mức lương hưu hàng tháng theo khoản 2, Điều 28 NĐ số 152/2006/NĐ - CP như sau: Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng đối với người nghỉ hưu trước tuổi được tính như quy định trên. Nhưng mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi thì tỉ lệ hưởng lương hưu giảm đi 1%.

    Trường hợp tuổi nghỉ hưu có tháng lẻ thì được tính tròn thêm một tuổi. Đối với người nghỉ hưu theo khoản 1 Điều 27 NĐ số 152/2006/ NĐ- CP thì lấy mốc tuổi 60 đối với nam và tuổi 55 đối với nữ để tính số năm nghỉ hưu trước tuổi quy định.

    Đối với người nghỉ hưu theo khoản 2 Điều 27 NĐ số 152/2006/NĐ- CP thì lấy mốc tuổi 55 đối với nam và tuổi 50 đối với nữ để tính số năm nghỉ hưu trước tuổi quy định.

    VD: Ông Trần Văn M làm việc trong điều kiện bình thường có 20 năm đóng BHXH, bị suy giảm khả năng LĐ 61%, nghỉ việc hưởng lương hưu khi 50 tuổi 3 tháng. Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của ông M được tính bằng 55%. Ông M nghỉ hưu khi 50 tuổi 3 tháng, như vậy tuổi nghỉ hưu của ông M là 51 tuổi, ông M nghỉ hưu trước tuổi 60 là 9 năm nên tỉ lệ lương hưu tính giảm 9%. Tỉ lệ lương hưu hàng tháng của ông M là 55%- 9% = 46%.

    Mức lương hưu hàng tháng được tính bằng tích số của tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng với mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH. Trường hợp sau khi tính cụ thể mà mức lương hưu hàng tháng thấp hơn mức lương tối thiểu chung thì được điều chỉnh bằng mức lương tối thiểu chung.

    Mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được tính theo quy định tại khoản 4 Điều 28 NĐ số 152/2006/NĐ- CP.

    VD: Bà Vũ Thị Q nghỉ việc hưởng lương hưu khi đủ 55 tuổi, có 26 năm 10 tháng đóng BHXH, mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của bà Q là 1.050.000 đồng/tháng. Thời gian đóng BHXH của bà Q được tính tròn là 27 năm, mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu của bà Q là: (27- 25) x 0,5 x 1.050.000 = 1.050.000 đồng.


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn