Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 4 của 4
  1. #1
    hangyeu97
    Khách vãng lai

    Ngày nghỉ ốm mỗi năm là bao nhiêu ngày?

    Xin chào cả nhà,

    Xin cho mình hỏi, mỗi năm theo quy định thì người lao động được nghỉ ốm bao nhiêu ngày, và những ngày nghỉ ốm đó trả lương thế nào ??

    Xin cảm ơn,
    [IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/thanx.gif[/IMG]

  2. #2
    Phupv1982
    Khách vãng lai
    Bạn vẫn hạch toán lương bình thường. Còn về nghỉ ốm đau thì hưởng BHXH bạn xem thêm luật BHXH

  3. #3
    Phupv1982
    Khách vãng lai
    Bạn tham khảo thêm Thông tư số 03/2007/TT-BLÐTBXH ngày 30/01/2007 để biết thêm tỷ lệ hưởng chế độ ốm đau hoặc vào đây:
    http://www.trachnhiemxahoi.net/defau...377&itemid=178

  4. #4
    chaukhang
    Khách vãng lai
    Bạn hangyeu97 thân
    Số ngày nghỉ ốm hằng năm được qui định như sau
    Điều 23. Thời gian hưởng chế độ ốm đau
    1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:
    a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng ba mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; bốn mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; sáu mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên;
    b) Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng bốn mươi ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm; năm mươi ngày nếu đã đóng từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm; bảy mươi ngày nếu đã đóng từ đủ ba mươi năm trở lên.
    2. Người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:
    a) Tối đa không quá một trăm tám mươi ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;
    b) Hết thời hạn một trăm tám mươi ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn.
    3. Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 của Luật này tuỳ thuộc vào thời gian điều trị tại cơ sở y tế thuộc quân đội nhân dân và công an nhân dân.

    Điều 24. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau
    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là hai mươi ngày làm việc nếu con dưới ba tuổi; tối đa là mười lăm ngày làm việc nếu con từ đủ ba tuổi đến dưới bảy tuổi.
    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội, nếu một người đã hết thời hạn hưởng chế độ mà con vẫn ốm đau thì người kia được hưởng chế độ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    Điều 25. Mức hưởng chế độ ốm đau
    1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 23 và Điều 24 của Luật này thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
    2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:
    a) Bằng 65% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ ba mươi năm trở lên;
    b) Bằng 55% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm;
    c) Bằng 45% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm.
    3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
    4. Mức hưởng chế độ ốm đau tính theo quy định tại khoản 2 Điều này nếu thấp hơn mức lương tối thiểu chung thì được tính bằng mức lương tối thiểu chung.

    Điều 26. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau khi ốm đau
    1. Người lao động sau thời gian hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 23 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.
    2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.
    .
    Khi bạn bị ốm thì đến bệnh viện khám ,nếu BS cảm thấy đi làm có ảnh hưởng sức khỏe thì cho bạn nghỉ ốm để hưởng chế độ BHXH ,
    Thân chào bạn
    http://www.bhxhhcm.org.vn


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Tư vấn du học- mã ngành là bao nhiêu?
    By huongthuy856 in forum Quản trị doanh nghiệp
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-30-2010, 06:40 PM
  2. Hàm tính từ ngày này đến ngày kia là bao nhiêu ngày?
    By 11tongsonla in forum Ứng dụng Excel
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-30-2010, 02:27 PM
  3. Thời gian ngừng đóng BHXH tối đa là bao nhiêu?
    By lovers in forum Kế toán lương và các khoản tính theo lương
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 04:01 AM
  4. Trước khi nghỉ việc phải báo với Công ty bao nhiêu ngày?
    By vananh2009 in forum Kế toán lương và các khoản tính theo lương
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 03:44 AM
  5. Làm thế nào để biết công ty mình đã vay bao nhiêu tiền ngân hàng?
    By Nguyen Truc Truc in forum Kế toán tiền mặt, tiền gửi ngân hàng
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 07-27-2010, 09:24 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn