Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 7 của 7
  1. #1
    Khuatquangthin
    Khách vãng lai

    Có được khấu hao Quyền sử dụng đất có thời hạn

    Cty có mua đất của cá nhân nhưng do dịện tích đất quá lớn 20.000m2 nên phải tiến hành các thủ tục để giao đất lại cho Nhà nước và ký hợp đồng thuê đất với nhà nước. Thời hạn thuê là 49năm
    Số tiền bỏ ra mua đất và nộp tiền sử dụng đất vào NSNN khỏang 5 tỷ đồng có đầy đủ giấy tờ chứng minh như Hợp đồng đền bù, giấy nộp tiền vào NSNN.
    Như vậy nguyên giá TSCĐ cô hình này là 5tỷ.

    Theo các bạn có được trích khấu hao hay không.

  2. #2
    Quang Kim Son
    Khách vãng lai
    Quyền sử dụng đất hạch toán vào 242 phân bổ dần theo TG thuê, không hạch toán vào 211 đâu nhỉ

  3. #3
    NTAC
    Khách vãng lai
    TK 211 hay 213 thì cùng k quan trọng, nhưng nó đâu phải là TSCD ?

  4. #4
    phong2v
    Khách vãng lai
    Các bạn tham khảo QĐ206/2003/QĐ-BTC:
    Điều 4/2/đ: "Trường hợp DN thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào CPKD, không ghi nhận là TSCĐ vô hình"

  5. #5
    NTAC
    Khách vãng lai
    Vẩn khấu hao bình thường chứ, tài khoản 211 dùng đi bạn ah...
    [IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/rocker.gif[/IMG]

  6. #6
    Song Huong
    Khách vãng lai
    Quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là TSCĐ vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao.

    Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn đựơc trích khấu hao theo qui định.

    Các bạn tham khảo cv 2481/TCT-TS ngày 13 tháng 7 năm 2006 của TCT.

    Thân mến

  7. #7
    Quang Kim Son
    Khách vãng lai
    Đ.c Songhuong nói chuẩn quá.
    Chủ đề này đã trao đổi nhiều rùi. Nếu đất thuê lâu dài ( trong giấy chứng nhận ghi là đất thuê lâu dài-không có thời hạn cụ thể ) trả tiền hàng năm thì cứ tự nhiên tính vào chi phí đi
    Nếu đất thuê có thời hạn ( 30-40-50 năm ) và trả tiền 1 lần thì hạch toán tài sản cố định -trích khấu hao bình thường


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Khấu hao Quyền sử dụng đất ở công ty CP
    By hanhnam in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 01:00 AM
  2. Trích khấu hao trước thời điểm có quyết đinh?
    By thandieu in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 12:36 AM
  3. Quyền sử dụng đất khấu hao ra sao ?
    By MinhCanTho in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 12:13 AM
  4. Khấu hao - phân bổ quyền sử dụng đất!
    By lkcheerio in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 12:07 AM
  5. Khấu hao quyền sử dụng đất ?
    By darkmoon in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 07-27-2010, 11:46 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn