Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 15
  1. #1
    fourT
    Khách vãng lai

    Thông tư số 203/2009/TT-BTC về quản lý, sử dụng, trích khấu hao TSCĐ

    Ngày 20/10/2009, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 203/2009/TT-BTC về việc hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng, trích khấu hao TSCĐ. Thông tư này thay thế cho Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 và có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2010

  2. #2
    ngoc12456
    Khách vãng lai
    Có điểm gì mới trong thông tư này không? Mình xem qua thôi chưa thấy điểm nào cả.

  3. #3
    tamnt07
    Khách vãng lai
    Theo tôi cơ bản vẫn như Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC có thay đổi 1 chút câu từ và điều khoản, sự thay đổi nổi bật hơn cả đó là thể loại văn bản, từ Quyết định thành Tông tư.

  4. #4
    mrhung
    Khách vãng lai
    Theo cái này thì các bác cho em biết là Quyền sử dụng đất có thời hạn có được tính khấu hao không ạ?

  5. #5
    Kế Toán Già Gân
    Khách vãng lai
    Ngày 20/10/2009, BTC đã ban hành TT 203 hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ. Thông tư này sẽ thay thế QĐ 206 trước đây kể từ ngày 1/1/2010.

    Về nội dung TT 203 này có nhiều điểm mới nên mình đưa ra đề tài này để anh/chị/các bạn quan tâm cùng thảo luận.

    Về phía mình, mình chưa thật sự hiểu rõ khoản 2 - Điều 3- Phần B - Tiêu chuẩn nhận biết tài sản cố định. Phần này có nêu" Riêng các chi phí phát sinh trong giai đoạn triển khai được ghi nhận là TSCĐ vô hình tạo ra từ nội bộ doanh nghiệp nếu thỏa mãn đồng thời bày điều kiện sau..."

    "Giai đoạn triển khai" và "TSCĐ vô hình tạo ra từ nội bộ doanh nghiệp" là muốn nói đến điều gì? bạn nào có thể cho mình một ví dụ về các chi phí được đề cập đến ở mục này ko

    Để tiện cho việc trao đổi, nghiên cứu, mình xin gửi kèm theo TT203

  6. #6
    tamnt07
    Khách vãng lai
    Tiện đây cho mình xin cái phụ lục của thông tư 203 nhá. Mình tìm mãi không đc.
    Mail: nguyentrongnghia2508@yahoo.com.Thanks

  7. #7
    DANT
    Khách vãng lai
    Mục này mình chưa rõ lắm.có bạn nào hiểu hơn giải thích cho mình với.
    5. Xác định mức trích khấu hao đối với những tài sản cố định đưa vào sử dụng trước ngày 01/01/2009:
    a. Cách xác định mức trích khấu hao:
    - Căn cứ các số liệu trên sổ kế toán, hồ sơ của tài sản cố định để xác định giá trị còn lại trên sổ kế toán của tài sản cố định.
    - Xác định thời gian sử dụng còn lại của tài sản cố định theo công thức sau:

    T = T2 (1 - t1/T1)

    Trong đó:
    T : Thời gian sử dụng còn lại của tài sản cố định
    T1 : Thời gian sử dụng của tài sản cố định xác định theo quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC.
    T2 : Thời gian sử dụng của tài sản cố định xác định theo quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC.
    t1 : Thời gian thực tế đã trích khấu hao của tài sản cố định
    - Xác định mức trích khấu hao hàng năm (cho những năm còn lại của tài sản cố định) như sau:

    Mức trích khấu hao Giá trị còn lại của tài sản cố định
    trung bình hàng năm =
    của tài sản cố định Thời gian sử dụng còn lại của tài sản cố định

    - Mức trích khấu hao trung bình hàng tháng bằng số khấu hao phải trích cả năm chia cho 12 tháng.
    b. Ví dụ tính và trích khấu hao tài sản cố định:
    Ví dụ : Doanh nghiệp sử dụng một máy dệt có nguyên giá 600 triệu đồng từ ngày 01/01/2007. Thời gian sử dụng xác định theo quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC là 10 năm. Thời gian đã sử dụng của máy dệt này tính đến hết ngày 31/12/2008 là 2 năm. Số khấu hao luỹ kế là 120 triệu đồng.
    - Giá trị còn lại trên sổ kế toán của máy dệt là 480 triệu đồng.
    - Doanh nghiệp xác định thời gian sử dụng của máy dệt theo quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC là 5 năm.
    - Xác định thời gian sử dụng còn lại của máy dệt như sau:
    Thời gian
    sử dụng còn lại = 5 năm x ( 1 - 2/10) = 4 năm
    của TSCĐ
    - Mức trích khấu hao trung bình hàng năm = 480 triệu đồng : 4 năm = 120 triệu đồng/ năm (theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC)
    Mức trích khấu hao trung bình hàng tháng = 120 triệu đồng : 12 tháng = 10 triệu đồng/ tháng
    Từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/12/2012, doanh nghiệp trích khấu hao đối với máy dệt này vào chi phí kinh doanh mỗi tháng là 10 triệu đồng.

  8. #8
    zoro
    Khách vãng lai
    Moi ngươì cho em hỏi môt chút nhé. Em đoc thông tư thì thâý không có gì mơí cả chỉ có khác là càc điêù mục rõ ràng hơn thôi mà bạn em cứ nói là trong tháng 1/2010 phải báo cho thuê tình hình trích khâú hao TSCD tại doanh nghiệp như vâỵ có đúng không ?
    cam ơn mọi ngươì

  9. #9
    thachlam
    Khách vãng lai
    cho mình hỏi vậy khi công ty TNHH 2 thành viên của mình mua một căn nhà thì mình có cần tách làm 2 phần TSCĐ Hữu hình và vô hình để chỉ trích khấu hao TSCĐ hữu hình thôi,...hay lấy toàn bộ giá trị mua căn nhà ấy (tất nhiêu bao gồm cả quyền sử dụng đất) để làm nguyên giá trích khấu hao luôn vậy.
    Cảm ơn mọi người.

  10. #10
    hat13999
    Khách vãng lai
    Các bạn ơi có ai biết là phí bảo hiểm xe ô tô có được đưa v giá gốc TSCD không ?


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. giải đáp về TSCĐ mua sắm thông tư 203/2009/TT-BTC
    By NhoNgoc in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-27-2010, 11:49 AM
  2. thời gian trích khấu hao theo thông tư 203.
    By buikiem1980 in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 01:34 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 01:30 AM
  4. Thông tư 203/2009/TT-BTC
    By linhlot in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 01:26 AM
  5. Quy định mới nhất của BTC về tính và trích khấu hao TSCĐ
    By salemok in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 12:11 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn