Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 11
  1. #1
    namvan
    Khách vãng lai

    Xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế tháng!

    theo quy định tại TT 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hàng tháng chậm nhất là ngày 20. Nhưng theo quy định tại Nghị định 85 về xử phạt hành chính thuế lại quy định chỉ xử phạt hành vi nộp chậm tờ khai quá từ trên năm ngày trở lên (có nghĩa là từ ngày 25 trrở đi mới bị xử phạt), thế thì từ ngày 21-25 có bị xử phạt không? hay là Luật quên nhỉ! Các Pac cho ý kiến nhé!!![IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/wall.gif[/IMG]

  2. #2
    tiger2774
    Khách vãng lai
    trích dẫn nhé: NĐ số 85/NĐ-CP như quy định vè thời hạn nộp như sau:
    Điều 19. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

    1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thực hiện theo quy định tại Điều 32, Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
    2. Đối với thuế nhà, đất; thuế sử dụng đất nông nghiệp; tiền thuê đất, thuê mặt nước nếu trong năm có thay đổi về diện tích đất tính thuế, tính tiền thuê thì người nộp thuế phải khai bổ sung trong thời hạn 10 (mười) ngày, kể từ ngày có sự thay đổi.
    * Luật QLT thì ghi như sau:
    Điều 32. Thời hạn, địa điểm nộp hồ sơ khai thuế
    1. Chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.
    ----
    Như vậy, bắt đầu từ ngày 21 của tháng tiếp theo là sẽ bị phạt đó. mình đã bị phạt 11 lần rùi lên Nhớ lâu lắm!
    bạn có thể trích dẫn đoạn VB đó cho mọi ngươì cùng tham khảo nhé

  3. #3
    luckyluck866
    Khách vãng lai
    Đó là trong TT61/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007, mục xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định. Vừa rồi em nộp tờ khai ngày 21/09/2007 ở CCT Q.3 mà không nghe ai nói gì, k phạt.

  4. #4
    taoxanh
    Khách vãng lai
    Xin lỗi mình có nhầm lẫn, đó là quy định tại NĐ 98 và thông tư 61/2007 ngày 14/6/2007 hướng dẫn xử phạt vi phạm về thuế.
    Trích Thông tư 61:
    "....3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
    3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
    3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
    3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc;....."

  5. #5
    nam006
    Khách vãng lai
    Các bác cho em hỏi nếu em nộp muộn trên 30 ngày?

  6. #6
    Gã Sẹo
    Khách vãng lai
    Khổ quá, ngày thường em cóc cáy nên hôm nay em mới hỏi một tý mà các bác đã hỏi lại cho chắc chắn, hehehe.
    Em hỏi thật, bởi em làm kế toán ngoài giờ cho một công ty, tháng 9 em chưa nộp tờ khai của tháng 8, tháng 9, tháng 10.. thì ok rồi. Hôm trước chị ở đó có gọi cho em, thú thực là em chưa muộn bao giờ, bây giờ mới muộn muốn biết chính xác là bao nhiêu để mặc cả. Ý em thế các bác hiểu em chưa nhỉ. Hứa là không cóc cáy, móc máy trong trường hợp này.

  7. #7
    letmyha
    Khách vãng lai
    Xin đa tạ các anh chị em nhiều!

  8. #8
    Junior Member
    Ngày tham gia
    Dec 2010
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Công ty từ khi mới thành lập 2008 đến giờ không có hoạt độmg , không phát sinh doanh thu, chi phí , không nộp tờ khai thuế GTGT, TNDN, môn bài mức phạt như thế nào? có phải được quy vào một lỗi là nộp chậm tờ khai mứic phạt từ 200.000 đến 5.000.000 không ?

    Theo quy định: Thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế
    Xử lý theo Thông tư 61/2007 ngày 14/6/2007 hướng dẫn thi hành Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07/6/2007 của Chính phủ quy định về việc xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế
    1. Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế, thời hiệu xử phạt là 02 năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện
    ví dụ tính đến tháng 31/12/2010 bạn chỉ bị phạt không nộp tờ khai thuế từ tháng 01/2009 đến tháng 11/2010
    tờ khai GTGT từ tháng 1/2009 đến tháng 8/2010 bị phạt là: 20 tháng x 5tr = 100tr (Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày)
    tờ khai GTGT từ tháng 9/2010 đến tháng 10/2010 bị phạt là: 2 tháng x 4tr = 8tr (Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày)
    tờ khai thuế GTGT tháng 11/2010 bị phạt là: 1 tháng x 2tr (Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày)
    tờ khai thuế môn bài 2009: 1 tờ x 5tr = 5tr (Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày)
    tờ khai thuế môn bài 2010: 1 tờ x 5tr = 5tr (Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày)
    Tờ khai thuế TNDN tạm nộp từ Quý 1/2009 đến quý 3/2010 bị phạt là: 7 tờ x 5tr = 35tr,
    Quyết toán TNDN 2009: 1 tờ x 5tr = 5tr
    Cộng số tiền phạt: 160.000.000 đồng
    - Tất cả mức phạt đều ở khung cao nhất, vì bạn vi phạm vào tình tiết tăng nặng

    Tổng cộng cty bạn chỉ bị phạt : 100.000.000 đồng lý do (Cục trưởng Cục Thuế, trong phạm vi địa bàn quản lý của mình, có quyền Phạt tiền đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm các thủ tục thuế ).
    Chúc bạn kiếm tiền đóng phạt sớm nhé

  9. #9
    Junior Member
    Ngày tham gia
    Feb 2011
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    tờ khai nộp muộn vài ngày thì bồi dưỡng cho mấy bạn ở 1 cửa là xong. còn bạn ko nộp chậm những hàng năm thì tốt nhất nên bài ngửa với cán bộ thuế mình nghĩ chỉ tầm 30-50tr thôi bạn ạ

  10. #10
    Junior Member
    Ngày tham gia
    Apr 2011
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Cho tớ hỏi quy định phạt tiền đối với dn nộp chậm quyết toán thuế TNCN


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT - Khai thay thế vs Khai bổ sung
    By HyperVN in forum Phiên bản 1.3.0 và 1.3.0.1
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 05-21-2012, 08:18 PM
  2. Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:50 AM
  3. Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:34 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 01:57 AM
  5. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 04:52 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn