Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 14
    pepsyxanh
    Khách vãng lai

Khai điều chỉnh thuế GTGT đầu ra có bị nộp phạt hành chính ?

Chào mọi người
    Trong đợt nộp tờ khai tháng 10 vừa rồi tại chi cục thuế quận Đ.Đa mình có gặp trường hợp sau: (Trước đây mình điều chỉnh tăng giảm chẳng có vấn đề gì bắt đầu từ HTKK 1.3.1 gặp phải vấn đề này)
    - Công ty mình bán hàng cho khách hàng là cá nhân từ tháng 07/2008 và tới tháng 10 vừa qua khách hàng có trả lại hàng kèm hóa đơn VAT do bên mình đã xuất ra. Nguyên nhân hàng bị trả lại là do hàng bị hỏng
    - Đến vừa rồi mình có làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT (PL 01-3/GTGT) mình mang đi nộp thì người nhận tờ khai không nhận bắt mình mang lên phòng Kê khai thuế của chi cục Đ.Đa kiểm tra xem sai ở đâu thì bảo mình la sai ở (PL 01-3/GTGT) mình điều chỉnh đúng số thuế hàng bị trả lại nhé. Cán bộ phòng kê khai bảo mình về dùng biểu Mẫu 01/KHBS
    - Đến hôm sau mình về dùng Mẫu 01/KHBS và mang lên phông Kê khai thuế thì lại bảo sai tiếp. Mình đã lên hẳn trên cục thuế Hà Nội hỏi vấn đề này thì được cán bộ trên cục bảo dùng Mẫu 01/KHBS điều chỉnh là được.
    -Cuối cùng về chi cục nói trên chi cục bảo dùng 01/KHBS thì người dưới chi cục bảo ai hướng dẫn thì lên đó nộp cho họ (ý người này là như vây) -> pó tay. Cuối cùng mình làm cả PL 01-3/GTGT và kèm theo 01/KHBS mang lên thì lúc này cán bộ tại phòng Kê khai thuế Đ.Đa lại bảo mình phải nộp phạt hành chính 1.100.000đ vì hành vi mình điều chỉnh hàng hóa bán ra.

Vậy cho mình hỏi: mình điều chỉnh dùng 01/KHBS và PL 01-3/GTGT vậy có đúng không và tại sao mình phải nộp phát hành chính .
    Thanks

tranvanhung
    Khách vãng lai
    Hàng hóa bị trả về, có đầy đủ chứng từ thì bạn không phải kê khai vào phụ lục 01/KHBS mà bạn có quyền khai thẳng vào phụ lục 01-1/GTGT. Cán bộ thuế yêu cầu bạn khai vào bản 01/KHBS là không có cở sơ vì đây không phải là trường hợp kê khai sót làm tăng hay giảm số thuế GTGT phải nộp. Đây là trường hợp trả hàng về bình thường nên bạn hạch tóan giảm đầu ra đưa vào phụ lục 01-1/GTGT là được và không bị phạt gì cả.

pepsyxanh
    Khách vãng lai
    Uh bình thường mình dùng PL 01-3/GTGT để điều chỉnh chỉ tiêu [37] tờ khai GTGT là được rồi vậy mà họ bắt dùng cái 01/KHBS. Bạn cho mình hỏi theo " Công văn 4247/TCT-CS thay thế công văn 3267/TCT-CS: Kê khai bổ sung thuế GTGT:

Trường hợp người nộp thuế (NNT) khai bổ sung, điều chỉnh nhưng không làm tăng số tiền thuế phải nộp của kỳ có số liệu bổ sung, điều chỉnh thì người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau kê khai bổ sung, điều chỉnh, không tính phạt chậm nộp tiền thuế. NNT bị xử phạt về hành vi vi phạm thủ tục thuế. "

Vậy mình sẽ phải nộp phạt về hành vi vi phạm thủ tục thuế à và mức phạt là 1.100.000đ cho hành vi điều chỉnh là đúng không. Vì mình mang tờ khai lên phòng Kê khai họ bảo là lập biên bản và phạt là 1.100.000đ

thuytram1884
    Khách vãng lai
    Các bạn giúp mình với minh mới dowload phần mềm HTKK 1.3.1 trong tờ khai thuế GTGT mục [15] là tổng số thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào mình đánh vào, lúc lưu hiện ra thông báo thông tin kê khai sai vậy là sao mình không hiểu???.Hay phần mềm bị lỗi.

pepsyxanh
    Khách vãng lai
    Bạn chỉ cần kê khai vào phụ lục 01-1/GTGT với giá trị âm () là được.

phuong nha
    Khách vãng lai
    Hôm nay mình hỏi lại cán bộ quản lý bên Đ.Đa rồi trường hợp của mình sang tháng 11 kê khai sẽ không bị nộp phạt nữa điều chỉnh không bị nộp phạt [IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/frown.gif[/IMG]

pepsyxanh
    Khách vãng lai
    Kỳ thuế tháng 11/2008 vừa rồi mình kê khai bị sai do điền thiếu chỉ tiêu [23]. Bây giờ mình mới phát hiện ra và mình điều chỉnh trên mẫu số 01/KHBS nhưng số liệu về thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang không cộng thêm số mình đã khai bổ sung. Mình phải làm thế nào đây, anh chị nào biết thì giúp mình với.

bachduong999
    Khách vãng lai
    tờ khai thuế GTGT của tháng 12/2008 em kê khai bị thiếu thuế GTGT tăng Đầu ra của 03 hoá đơn do không làm tròn số theo chứng từ. Do vậy khi cân đối sổ sách mới phát hiện ra bị lệch 303 đồng giờ em làm tờ khai bổ sung thì phải làm như thế nào

sunny3108
    Khách vãng lai
    Kỳ thuế tháng 11/2008 vừa rồi mình kê khai bị sai do điền thiếu chỉ tiêu [23]. Bây giờ mình mới phát hiện ra và mình điều chỉnh trên mẫu số 01/KHBS nhưng số liệu về thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang không cộng thêm số mình đã khai bổ sung. Mình phải làm thế nào đây, anh chị nào biết thì giúp mình với.
    Trong trường hợp này, mục thuế GTGT kỳ trước chuyển sang không được điều chỉnh là đúng. Bạn gõ số điều chỉnh trên tờ khai 01/KHBS vào mục Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV bán ra các kỳ trước (chỉ tiêu [35] hoặc [37]. Phần xác định nghĩa vụ thuế GTGT phải nộp trong kỳ sẽ chính xác.

thanhthuhs
    Khách vãng lai
    Mình mới vào làm việc cho một công ty, các tháng trước mọi người kê khai thuế khấu trừ cả hoá đơn trên 20tr nhưng thanh toán bằng tiền mặt. vì vậy mình phải điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ bằng mẫu 01/KHBS. Mình làm như thế có đúng không? Liệu cty có bị phạt vi phạm hành chính không? Mong các bạn chỉ dẫn.