Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 17
  1. #1
    Van Giang
    Khách vãng lai

    Có được khấu trừ thuế GTGT đối với vé tàu, xe hay không?

    1.thuế suất của vé xe, tàu là 5% pải ko?thế mình có thể đưa vào bảng kê 03/GTGT để khấu trừ hay đưa vào 05/GTGT?chi phí trên mình đưa vào công tác phí(642).cty mình nhỏ nên ko có các giấy tờ như giấy công tác,... nếu như mình chứng minh đuợc tính hợp lệ của chứng từ đó (ví dụ như vé xe, tàu ngày đó là đi ctác để thực hiện công trình X cụ thể nào đó) là được pải ko?

    2.cty mình thuê VPhòng.tiền điện nước vẫn đứng tên chủ nhà nhưng trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cpí điện nước cty sẽ trả.thế thuế suất đó có được khấu trừ ko?mình thắc mắc vì trên WKT có nói: "cột thuế suất và GTGT đvào bỏ trống, cột dsố mua chưa thuế kkê gộp tổng trị giá hđơn điẹn nước đã bao gồm GTGT"

  2. #2
    NPT
    Khách vãng lai
    Bạn kê vé tàu,xe vào mẫu 03/GTGT và được KTT
    Tiền điện nước bạn vẫn được KTT với điều kiện hóa đơn ghi cụ thể doanh thu,thuế GTGT.

  3. #3
    PA83
    Khách vãng lai
    1.bạn vẫn có thể được khấu trừ nhưng Vé xe là loại đặc trưng, bạn có thể vào đây để tham khảo cách tính thuế
    http://**************/forum/showthread.php?t=15531
    2.Chỉ khi đứng tên Công ty thì mới được khấu trừ,còn vẫn cho vào được chi phí.

  4. #4
    hn_nh_nd
    Khách vãng lai
    Như bạn phunganh 285 là đúng đấy bạn ah.

  5. #5
    Nguyen Tu Anh
    Khách vãng lai
    [QUOTE=
    Vé tàu xe, tem bưu chính là hóa đơn trực tiếp, không phải là hóa đơn GTGT, do đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.[/QUOTE]

    Bạn Nguyen Tu Anh nhầm rồi. Các hóa đơn: vé xe, vé tàu là loại HD đặc thù. Tổng gisias ghi trên HD là đã bao gồm cả thuế VAT (bạn đang nhầm giữa HD trực tiếp và HD GTGT), hóa đơn trực tiếp thì không có VAT, hóa đơn GTGT thì có VAT. DO đó vé tầu, vé xe không phải là loại HD trực tiếp, và vẫn được khấu trừ VAT như bình thường

  6. #6
    Song Huong
    Khách vãng lai
    Thôi rồi, vậy các bạn chỉ giúp mình: Trên vé tàu, vé xe:

    - Dòng chữ "tiền thuế GTGT" ở đâu?
    - Dòng chữ "thuế suất thuế GTGT" ở đâu?

    Còn đừng nói rằng, các bạn tự suy ra mức thuế suất đối với loại chứng từ như thế này nhé!

    Thêm chút nữa: Hóa đơn đặc thù là loại hóa đơn tự in, được sự cho phép của Bộ tài chính. Hóa đơn đặc thù sẽ có hai loại: hóa đơn giá trị gia tăng (có thuế GTGT được tách riêng ra và hóa đơn trực tiếp (thuế GTGT đã được cộng vào cùng với giá bán của hàng hóa, dịch vụ; thuế GTGT không được tách riêng ra).

  7. #7
    Ngọc Quỳnh
    Khách vãng lai
    Bộ tài chính hướng dẫn như vậy để: xác định số thuế GTGT đầu ra phải nộp đối với cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp - tức là đối với những cơ sở phát hành ra loại chứng từ đó. Còn công ty bạn, là đơn vị đi mua hàng hóa, dịch vụ thì không cần phải quan tâm cách tính này.

    Thêm nữa, bạn ngó cho mình vé tàu, vé xe có ghi dòng chữ "Hóa đơn giá trị gia tăng" đi! Nếu không tìm thấy thì hãy xem quy định tại Điều 10 của Luật thuế GTGT mà mình đã trích dẫn bên dưới.

    Mình có hướng dẫn bạn sai đâu mà bạn kêu trời? Phần đúng chưa chắc đã thuộc về số đông!

  8. #8
    Nguyen Tu Anh
    Khách vãng lai
    DEAR ALL!
    em để ý thế này trên vé tàu cánh ngầm ghi 120.000 bao gồm VAT 5% không biết có giống vé tàu ,xe ko nhĩ! Nhưng em vẫn tính là được khấu trừ
    VAT=5714

  9. #9
    dangkhoaquan
    Khách vãng lai
    Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ quy định trên đây là:

    Ðối với hàng hoá, dịch vụ mua vào là số tiền thuế giá trị gia tăng ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng mua hàng hoá dịch vụ.

    Ðối với hàng hoá nhập khẩu là số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp ghi trên chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hoá nhập khẩu.

    Ðối với hàng hoá là nông sản, lâm sản, thuỷ sản chưa qua chế biến mua cuả người sản xuất được tính khấu trừ theo tỷ lệ (%) trên giá trị hàng hoá mua vào là giá thực tế mua vào được kê vào bản kê hàng hoá mua vào do cơ quan thuế hướng dẫn.

    Ðối với hàng hoá, dịch vụ mua vào là loại có tính đặc thù được dùng loại chứng từ ghi giá thanh toán là giá đã có thuế giá trị gia tăng thì được căn cứ vào chứng từ đó để tính số thuế đầu vào được khấu trừ.


    Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với trường hợp hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ không ghi thuế giá trị gia tăng trừ trường hợp hàng hoá, dịch vụ đặc thù được dùng chứng từ ghi giá thanh toán là giá đã có thuế giá trị gia tăng như tem bưu điện, vé xổ số, vé máy bay...

  10. #10
    anhthuan
    Khách vãng lai
    Bạn hãy gửi CV tới Tổng cục thuế cho chắc
    Chúc bạn thành công!


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 04-20-2012, 05:19 PM
  2. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 02-13-2011, 04:09 PM
  3. Khấu trừ hay không khấu trừ thuế GTGT
    By KeToanTre in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-15-2010, 11:11 PM
  4. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:43 AM
  5. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 05:35 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn