Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 4 của 4
  1. #1
    forestsmell
    Khách vãng lai

    Vấn đề chuyển khoản hợp đồng trên 20 triệu

    Xin hỏi các bạn một vấn đề sau:
    Mình hiện làm tại Viện Nghiên cứu, thực hiện các dự án quy hoạch và phải thuê xe đi khảo sát cho dự án. Kế toán của Viện nói là hợp đồng mấy triệu cũng phải thanh toán qua Ngân hàng, và hợp đồng trong năm 2008 cũng phải thanh toán qua ngân hàng. Mình đã xem TT129/2008/TT- BTC ngày 26/12/2008. Tuy nhiên chỉ thấy nói về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Trong khi, mình là cơ quan sử dụng dịch vụ và phải thanh, quyết toán qua kho bạc.
    Vậy mình muốn hỏi
    - Hợp đồng sử dụng dịch vụ trong năm 2008 có cần thanh toán qua ngân hàng không? (mình đã thanh toán TM và lấy Hoá đơn đỏ rồi)
    - Năm 2009, giá trị hợp đồng dưới 20 triệu thì không phải thanh toán qua ngân hàng đúng không ?
    - Có văn bản hay quy định nào khác về quy định phải thanh toán qua ngân hàng không?
    - Thanh toán qua ngân hàng phải từ TK của cơ quan mình đến TK của Công ty bán dịch vụ hay mình có thể nộp trực tiếp vào TK của Công ty (mình là chủ nhiệm dự án - có quyết định của Viện)

    Rất cảm ơn sự giúp đỡ, chỉ dẫn của các bạn

  2. #2
    Thuyanan
    Khách vãng lai
    - Hợp đồng năm 2008 không bắt buộc thanh toán qua ngân hàng
    - Năm 2009 giá trị hợp đồng dưới 20 triệu không bắt buộc thanh toán qua ngân hàng
    Đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước cấp thường thanh toán tiền qua kho bạc và trả chi phí bằng chuyển khoản dù là hợp đồng giá trị nhỏ (99.9% là như thế). Vì vậy nếu cơ quan không chấp nhận thì hóa đơn kia phải bỏ đi rồi
    - Thanh toán bằng tài khoản cá nhân, hoặc nộp trực tiếp và tk của công ty thì công ty sẽ viết hóa đơn cho bạn (tên cá nhân) chứ ko viết đơn vị mua sản phẩm - dịch vụ là cơ quan bạn
    Chi tiết liên hệ: biomed@fpt.vn

  3. #3
    hoadonVAT
    Khách vãng lai
    - Sau khi hỏi lại cụ thể thì mới biết rằng kho bạc hoàn kiếm có một quy định là từ trên 5 triệu thì phải thanh toán qua ngân hàng, hic. Kế toán của mình cũng phải đi hỏi mới biết.
    - Cảm ơn các bạn nhiều. Mình đã rõ hơn về vấn đề này. Hy vọng tiếp tục được chỉ dẫn.

  4. #4
    forestsmell
    Khách vãng lai
    Tôi cũng đồng ý với bài trả lời của các bạn tuy nhiên tôi có bổ sung thêm:
    - Theo khoản 2b Điều 12 Chương 3 của Luật 13/2008/QH12 ngày 12/06/2008 quy định tất cả các hoá đơn GTGT mua vào có giá trị trên 20triệu đồng phải thanh toán qua Ngân hàng mới được khấu trừ thuế. Bạn Forestsmell tham khảo nhé


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Chuyển khoản 50% số tiền trong HĐ GTGT trên 20 triệu ?
    By loanmegalink in forum Hóa đơn chứng từ
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 07:13 PM
  2. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 07:26 AM
  3. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 04:10 AM
  4. Hóa đơn trên 20 triệu phải chuyển khoản?
    By levan18485 in forum Luật quản lý Thuế
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 01:57 AM
  5. Mua xe hóa đơn trên 20 triệu không chuyển khoản
    By gypgroc in forum Kế toán tài sản cố định
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 01:11 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn