Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 11
  1. #1
    duckquay
    Khách vãng lai

    Bị khấu trừ bao nhiều % trong hợp đồng nếu chưa có MST TNCN?

    Chào các anh chị!
    Công ty em đã làm hồ sơ xin cấp mã số thuế thu nhập cá nhân từ tháng 4 nhưng hiện giờ chưa có mã số thuế. Em chưa làm tờ khai thuế. Nhưng sếp em đang có một hợp đồng tư vấn với tư cách cá nhân. Vậy thì trong trường hợp này sếp em có bị khấu trừ thuế ngay nguồn không? nếu bị khấu trừ thì là bao nhiêu %?
    Hiện tại bên em chưa ai được cấp mã số thuế vậy có cách nào để tránh không bị tạm thu tại nguồn không?

  2. #2
    Va Anh Toi
    Khách vãng lai
    Khấu trừ tại nguồn 10% bạn nhé. Không tránh được đâu

  3. #3
    Lhangbduong
    Khách vãng lai
    Nếu vậy thì có biết bao nhiêu người chịu thiệt. Họ cũng đã nộp tờ khai đăng ký, chỉ chờ cơ quan thuế...rồi lại bị trừ giống như những người cố tình không đăng ký. Làm như vậy chỉ có người dân là chịu thiệt [IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/wall.gif[/IMG][IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/wall.gif[/IMG][IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/wall.gif[/IMG]

  4. #4
    duckquay
    Khách vãng lai
    Nếu vẫn bị khấu trừ thì vô lý quá. Mình đã đăng ký được gần 2 tháng rồi mà. Mình đã đến hỏi mấy lần họ nói chưa có ai làm được mới trong đợt này vì chờ thông tư mới gì đó.

  5. #5
    ketoan4mat
    Khách vãng lai
    Bây giờ khấu trừ tại nguồn 10% cho tất cả các trường hợp

  6. #6
    Lhangbduong
    Khách vãng lai
    trong TT 62/2009/TT-BTC ở Điều 5 có quy định rất rõ :
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

    Bạn tham khảo nhé, nên tạm thời trước khi có quy định mới, thì bạn cứ khấu trừ 10% thôi, ko phân biệt có MSTCN hay không đâu.

  7. #7
    donghuong1603
    Khách vãng lai
    có trường hợp là nếu NLĐ làm thêm thời vụ cho 1 cty (đã có hđlđ chính thức có thời hạn 36tháng và tính TNCN theo biểu thuế luỹ tiến ở 1 cty khác) với mức lương 2tr/tháng. Khi nhận lương thì cty làm 5 giấy uỷ nhiệm chi, mỗi giấy UNC <500k đồng và ko bị ktrừ thuế tncn tại nguồn.
    Có gì vướng mắc ở đây ko nhỉ?

  8. #8
    jinny1611
    Khách vãng lai
    1. kể từ T1 đến nay, thuế TNCN được giãn nộp (chỉ kê khai, ko phải nộp). Xếp em sẽ ko nộp thuế TNCN cho khoản thu nhập từ hợp đồng tư vấn kia.
    2. Có MST hay cưa có thì đều phải bị khấu trừ thuế ngay tại nguồn hết. (ở đây khác biệt giữa có và ko có MST là: Có MST thì người nộp thuế được quyết toán với CQ thuế. Nếu nộp thừa so với thu nhập của mình thì được làm thủ tục hoàn lại).

  9. #9
    nofear
    Khách vãng lai
    Vấn đề này các bạn đọc kỹ thông tu 62 ấy. Bảo người được nhận tiền làm 1 bản Cam kết kèm theo thông tư 62 ấy. Mẫu 23/CK-TNCN. Thân!

  10. #10
    duonghiep
    Khách vãng lai
    Chào các bạn
    Đúng rồi.Theo mình biết, những người đã có MST cá nhân thì khấu trừ thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Còn chưa có MST thì phải khầu trừ tại nguồn 10%. Vậy thì những người chưa được cấp MST phải chịu thiệt rồi?


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Chưa ĐK MST cá nhân cuối tháng có khai TNCN không?
    By NHIM111 in forum Thuế TNCN từ tiền lương, tiền công
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 02:47 PM
  2. Chưa đăng ký MST TNCN ---&gt; làm thế nào để QT thuế TNCN ???
    By maitien2814 in forum Thuế TNCN từ tiền lương, tiền công
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 02:46 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 01:43 PM
  4. Cách tra cứu MST TNCN đã được cấp chưa ?
    By Song Minh in forum Thuế Thu nhập cá nhân
    Trả lời: 44
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 01:40 PM
  5. Thuế TNCN có phải nộp theo Quý khi chưa có MST TNCN
    By tieplady in forum Luật quản lý Thuế
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 04:12 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn