Hoi thao the gioi ke toan CleverCFO Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax
+ Reply to Thread
Kết quả 1 tới 10 của 10
  1. #1
    nhoc_0912
    Khách vãng lai

    Phạt hợp đồng có được tính vào chi phí hợp lý không?

    Mọi người cho mình hỏi cty mình là cty XD trong năm 2006 bị phạt hợp đồng do ko hoàn thành tiến độ. Vậy khoản tiền phạt này có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko?[IMG]http://www.**************/forum/images/smilies/dogrun.gif[/IMG]

  2. #2
    thanhopt
    Khách vãng lai
    Chi phí phạt do vi phạm Hợp đồng được tính vào chi phí SXKD đấy bạn ạ. Tuy nhiên bạn phải thể hiện nó trong Hợp đồng kinh tế (Điều khoản phạt do những nguyên nhân gì, mức phạt bao nhiêu) và Thanh lý Hợp đồng (Giá trị quyết toán được bao nhiêu, tiền bị phạt bao nhiêu)

    thanhopt

  3. #3
    NPT
    Khách vãng lai
    Các khoản bị phạt về vi phạm HĐKT được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

  4. #4
    Bong05
    Khách vãng lai
    Chi phí do phạt vi phạm hợp đồng kinh tế không được coi là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

    Nhưng thu nhập từ phạt vi phạm hợp đồng kinh tế lại được coi là thu nhập để tính thuế TNDN.

    Chi phí và thu nhập là hai cái khác nhau, các bạn lưu ý!

  5. #5
    Nguyen Tu Anh
    Khách vãng lai
    Các khoản khoản phạt do vi phạm pháp luật hay vi phạm hợp đồng thì không được tính vào các khoản chi phí hợp lý hợp lệ và khấu trừ vào thu nhập chịu thuế.
    Khoản thu từ phạt và khoản chi nộp phạt là 2 khoản bản chất hoàn toàn khác nhau ( từ việc dùng từ ngữ diễn đạt).Tất cả các khoản chi phí có thể được đưa vào để tính lời/ lỗ kế toán, nhưng xét về mặt thuế có thể không hợp lý hợp lệ và bị bác bỏ khi tính thu nhập chịu thuế.
    Tuy nhiên khi có thu nhập thì đương nhiên đó là thu nhập, mà không bị phân biệt đó có phải thu nhập hợp lý hợp lệ hay không???Chỉ loại trừ một số ưu đãi miễn giảm thuế được đề cập cụ thể trong nghị định 24 về thuế TNDN.

  6. #6
    huongthien
    Khách vãng lai
    Các chi phí không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN được quy định tại điều 6 nghị định số 24/2007/NĐ-CP như sau:
    Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
    1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
    Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
    2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.
    3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
    4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.
    5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.
    6. Các khoản chi do các nguồn kinh phí khác đài thọ như: chi phí sự nghiệp; chi trợ cấp khó khăn thường xuyên, khó khăn đột xuất.

    Nghị định đã chỉ ra chi tiết như vậy thì việc chúng ta áp dụng vào thực tế xác định chí phí hợp lý cứ thế mà làm thôi.[IMG]http://www.*************/forum/images/smilies/bigok.gif[/IMG]

  7. #7
    buihuyen
    Khách vãng lai
    Vậy tóm lại là có được tính vào chi phí hợp lý không vây các anh các chị?

  8. #8
    tiger2774
    Khách vãng lai
    Xin trả lời các bạn là trường hợp này được tính vào chi phí hợp lý. Nó chính là trường hợp bị lỗ trong thực hiện hợp đồng kinh tế và trong kinh doanh đó. Điều quan trọng là bạn phải buộc bên kia xuất hóa đơn tài chính cho bên bạn để chứng minh với thuế (kèm theo hợp đồng kinh tế)

  9. #9
    Junior Member
    Ngày tham gia
    May 2011
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    e nghĩ là không được tính vào chi phí hợp lý chứ các bác nhỉ

  10. #10
    Administrator
    Ngày tham gia
    Jan 2011
    Bài viết
    111
    Thanks
    49
    Thanked 29 Times in 12 Posts
    Đã có quy định về việc chi phí phạt vi phạm hợp đồng hay bồi thường hợp đồng sẽ được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếu có đầy đủ chứng từ . Và bên nhận tiền phạt không cần xuất hóa đơn.
    1. HỢp đồng ký kết giữa hai bên có quy định về việc vi phạm , bồi thường.
    2. Biên bản nghiệm thu ( thanh lý ) hợp đồng có ghi rõ phần vi phạm hợp đồng và phần bồi thường.
    3. Chứng từ thanh toán ( chi tiền nếu thanh toán bằng tiền mặt)- giấy báo nợ ( chuyển qua ngân hàng ).
    4. Và quan trọng được là bạn chứng minh được nguyên nhân gây ra việc không chấp hành hợp đồng dẫn đến việc phạt.


 

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

     

Similar Threads

  1. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 09:57 AM
  2. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 09:17 AM
  3. Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 07-29-2010, 09:03 AM
  4. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 11:38 PM
  5. Chi phí tiếp khách có được đưa vào chi phí không? Có được kê khai thuế GTGT không?
    By thunm in forum Kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 07-28-2010, 06:52 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn